- Home
- Isranews
- เรื่องเด่น - สำนักข่าวอิศรา
- เปิดชื่อ 152 (ว่าที่) อดีต ส.ส.ปชป. หลังมีมติออกยกพรรค !
เปิดชื่อ 152 (ว่าที่) อดีต ส.ส.ปชป. หลังมีมติออกยกพรรค !
เปิดชื่อ (ว่าที่) อดีต ส.ส.ปชป. 152 คน ภายหลังที่ประชุมพรรคนัดพิเศษ มีมติให้ลาออกยกพรรค ตามหลัง 9 ส.ส.ปชป. ที่ทิ้งตำแหน่งไปนำม็อบ ก่อนหน้านี้
มติที่ประชุมพรรคประชาธิปัตย์ (ปชป.) นัดพิเศษ ในวันอาทิตย์ที่ 8 ธ.ค.2556 ที่ให้ ส.ส.ลาออกจากตำแหน่งยกพรรค สร้างความสนใจต่อสาธารณชนจำนวนมาก
ทั้งนี้ ข้อมูลซึ่งปรากฏในเว็บไซต์สภาผู้แทนราษฎร อัพเดทเมื่อเดือน ก.ย.2556 ระบุว่า ปชป.มี ส.ส.ทั้งสิ้น 161 คน แบ่งเป็น ส.ส.บัญชีรายชื่อ 44 คน และ ส.ส.เขต อีก 117 คน
ต่อมาช่วงต้นเดือน พ.ย.2556 “สุเทพ เทือกสุบรรณ” นำ ส.ส.ปชป.รวม 9 คน (บัญชีรายชื่อ 1 คนและเขต 8 คน) ยื่นลาออกจากตำแหน่ง เพื่อไปนำการชุมนุมคัดค้านร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมฉบับเหมาเข่ง-สุดซอย รวมถึงขับไล่ระบอบทักษิณ ทำให้จำนวน ส.ส.ปชป.เหลือเพียง 152 คน
ลองมาดูว่า รายชื่อ 152 ส.ส.ปชป.ที่ลาออกจากตำแหน่งล่าสุด มีใครกันบ้าง
*หมายเหตุ ที่วงเล็บว่า (ลาออก) คือ ส.ส.ปชป.ที่ยื่นลาออกไปก่อนหน้าแล้ว เมื่อวันที่ 11 พ.ย.2556 ข้อมูลทั้งหมดจากเว็บไซต์ www.democrat.or.th
ส.ส.บัญชีรายชื่อ จำนวน 44 คน
1. นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ
2. นายชวน หลีกภัย
3. นายบัญญัติ บรรทัดฐาน
4. นายเทอดพงษ์ ไชยนันทน์
5. นายจุรินทร์ ลักษณวิศิษฏ์
6. นายกรณ์ จาติกวณิช
7. ดร.คุณหญิงกัลยา โสภณพนิช
8. นายอภิรักษ์ โกษะโยธิน
9. ดร.ไตรรงค์ สุวรรณคีรี
10. นายชำนิ ศักดิเศรษฐ์
11. นายไพฑูรย์ แก้วทอง
12. นายอิสสระ สมชัย (ลาออก)
13. นายเจริญ คันธวงศ์
14. นายอลงกรณ์ พลบุตร
15. นายอาคม เอ่งฉ้วน
16. นายนิพนธ์ วิสิษฐยุทธศาสตร์
17. นายสุทัศน์ เงินหมื่น
18. นายองอาจ คล้ามไพบูลย์
19. นายพีระพันธุ์ สาลีรัฐวิภาค
20. นายวิฑูรย์ นามบุตร
21. นายถวิล ไพรสณฑ์
22. นางศิริวรรณ ปราศจากศัตรู
23. พ.อ.วินัย สมพงษ์
24. ดร.สามารถ ราชพลสิทธิ์
25. นายบุรณัชย์ สมุทรักษ์
26. นายภุชงค์ รุ่งโรจน์
27. นางอานิก อัมระนันทน์
28. นายโกวิทย์ ธารณา
29. นายอัศวิน วิภูศิริ
30. นายธรรมวิชญ์ โพธิพิพิธ
31. นายเกียรติ สิทธีอมร
32. นายบุญยอด สุขถิ่นไทย
33. ดร.กนก วงษ์ตระหง่าน
34. นายสุกิจ ก้องธรนินทร์
35. ดร.ประกอบ จิรกิติ
36. ผศ.ดร.พีรยศ ราฮิมมูลา
37. นายกษิต ภิรมย์
38. นายวีระชัย วีระเมธีกุล
39. นางรัชฎาภรณ์ แก้วสนิท
40. นายวัชระ เพชรทอง
41. นายจุฤทธิ์ ลักษณวิศิษฏ์
42. นายอิสรา สุนทรวัฒน์
43. นายชวนนท์ อินทรโกมาลย์สุต
44. นายไชยวัฒน์ ไตรยสุนันท์
ส.ส.เขต จำนวน 117 คน
-กรุงเทพมหานคร (24 คน)
1. นางเจิมมาศ จึงเลิศศิริ
2. น.ส.อรอนงค์ กาญจนชูศักดิ์
3. ม.ล.อภิมงคล โสณกุล
4. นายอนุชา บูรพชัยศรี
5. นายธนา ชีรวินิจ
6. นายพุทธิพงษ์ ปุณณกันต์ (ลาออก)
7. ดร.สรรเสริญ สมะลาภา
8. นายอรรถวิชช์ สุวรรณภักดี
9. นายชื่นชอบ คงอุดม
10. นายแทนคุณ จิตต์อิสระ
11. นายณัฏฐ์ บรรทัดฐาน
12. นางนาถยา เบ็ญจศิริวรรณ
13. นายสามารถ มะลูลีม
14. นายสุทธิ ปัญญาสกุลวงศ์
15. นายสุรันต์ จันทร์พิทักษ์
16. นางนันทพร วีรกุลสุนทร
17. นายณัฏฐพล ทีปสุวรรณ (ลาออก)
18. นายสากล ม่วงศิริ
19. พ.ต.อ.นพ.สามารถ ม่วงศิริ
20. นายเอกนัฎ พร้อมพันธุ์ (ลาออก)
21. นางอรอนงค์ คล้ายนก
22. นายวิลาศ จันทร์พิทักษ์
23. นายชนินทร์ รุ่งแสง
24. ผศ.ดร. รัชดา ธนาดิเรก
-ภาคกลาง(26 คน)
1. นายฉัตรพันธ์ เดชกิจสุนทร (กาญจนบุรี)
2. นายประชา โพธิพิพิธ (กาญจนบุรี)
3. นางศรีสมร ฤกษ์รัศมีเศรษฐ์ (กาญจนบุรี)
4. นายธวัชชัย อนามพงษ์ (จันทบุรี)
5. นายยุคล ชนะวัฒน์ปัญญา (จันทบุรี)
6. นายพงศ์เวช เวชชาชีวะ (จันทบุรี)
7. นายบุญเลิศ ไพรินทร์ (ฉะเชิงเทรา)
8. พล.ต.ท.พิทักษ์ จารุสมบัติ (ฉะเชิงเทรา)
9. นายสรวุฒิ เนื่องจำนงค์ (ชลบุรี)
10. นายธีระ สลักเพชร (ตราด)
11. ดร.เกียรติศักดิ์ ส่องแสง (ปทุมธานี)
12. นายมนตรี ปาน้อยนนท์ (ประจวบคีรีขันธ์)
13. นายเฉลิมชัย ศรีอ่อน (ประจวบคีรีขันธ์)
14. นายประมวล พงศ์ถาวราเดช (ประจวบคีรีขันธ์)
15. นายสาธิต ปิตุเตชะ (ระยอง)
16. นายบัญญัติ เจตนจันทร์ (ระยอง)
17. นายธารา ปิตุเตชะ (ระยอง)
18. นายวิชัย ล้ำสุทธิ (ระยอง)
19. นางสาวรังสิมา รอดรัศมี (สมุทรสงคราม)
20. นายครรชิต ทับสุวรรณ (สมุทรสาคร)
21. นายนิติรัฐ สุนทรวร (สมุทรสาคร)
22. นางสาวกัลยา รุ่งวิจิตรชัย (สระบุรี)
23. นายกุลเดช พัวพัฒนกุล (อุทัยธานี)
24. นายอรรถพร พลบุตร (เพชรบุรี)
25. นายกัมพล สุภาแพ่ง (เพชรบุรี)
26. นายอภิชาติ สุภาแพ่ง (เพชรบุรี)
-ภาคเหนือ (13 คน)
1. นายแพทย์ปรีชา มุสิกุล (กำแพงเพชร)
2. นายเธียรชัย สุวรรณเพ็ญ (ตาก)
3. นายชัยวุฒิ บรรณวัฒน์ (ตาก)
4. นายธนิตพล ไชยนันทน์ (ตาก)
5. นายสงกรานต์ จิตสุทธิภากร (นครสวรรค์)
6. นายนราพัฒน์ แก้วทอง (พิจิตร)
7. นายแพทย์วรงค์ เดชกิจวิกรม (พิษณุโลก)
8. นายจุติ ไกรฤกษ์ (พิษณุโลก)
9. นายนคร มาฉิม (พิษณุโลก)
10. นายสัมพันธ์ ตั้งเบญจผล (สุโขทัย)
11. นายวิรัตน์ วิริยะพงษ์ (สุโขทัย)
12. นายยุพราช บัวอินทร์ (เพชรบูรณ์)
13. นายสมบัติ ยะสินธุ์ (แม่ฮองสอน)
-ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ (4 คน)
1. นายอภิวัฒน์ เงินหมื่น (อำนาจเจริญ)
2. ดร.ศุภชัย ศรีหล้า (อุบลราชธานี)
3. นายวุฒิพงษ์ นามบุตร (อุบลราชธานี)
4. น.ส.บุณย์ธิดา สมชัย (อุบลราชธานี)
-ภาคใต้ (50 คน)
1. นายสาคร เกี่ยวข้อง (กระบี่)
2. นายสุชีน เอ่งฉ้วน (กระบี่)
3. นายพิเชษฐ พันธุ์วิชาติกุล (กระบี่)
4. นายชุมพล จุลใส (ลาออก) (ชุมพร)
5. นายสราวุธ อ่อนละมัย (ชุมพร)
6. นายธีระชาติ ปางวิรุฬห์รักษ์ (ชุมพร)
7. นายสุกิจ อัถโถปกรณ์ (ตรัง)
8. นายสาทิตย์ วงศ์หนองเตย (ลาออก) (ตรัง)
9. นายสมชาย โล่สถาพรพิพิธ (ตรัง)
10. นายสมบูรณ์ อุทัยเวียนกุล (ตรัง)
11. นายอภิชาต ศักดิเศรษฐ์ (นครศรีธรรมราช)
12. นางสาวนริศา อดิเทพวรพันธุ์ (นครศรีธรรมราช)
13. นายวิทยา แก้วภราดัย (ลาออก) (นครศรีธรรมราช)
14. นายอภิชาต การิกาญจน์ (นครศรีธรรมราช)
15. นายประกอบ รัตนพันธ์ (นครศรีธรรมราช)
16. นายเทพไท เสนพงศ์ (นครศรีธรรมราช)
17. นายชินวรณ์ บุณยเกียรติ (นครศรีธรรมราช)
18. นายสุรเชษฐ์ มาศดิตถ์ (นครศรีธรรมราช)
19.นางสาวพิมพ์ภัทรา วิชัยกุล (นครศรีธรรมราช)
20. นายกูอาเซ็ม กูจินามิง (นราธิวาส)
21. นายสุรเชษฐ์ แวอาแซ (นราธิวาส)
22. นายรำรี มามะ (นราธิวาส)
23. นายเจะอามิง โตะตาหยง (นราธิวาส)
24. นายอันวาร์ สาและ (ปัตตานี)
25. นายอิสมาแอล เบญอิบรอฮีม (ปัตตานี)
26. นางกันตวรรณ ตันเถียร กุลจรรยาวิวัฒน์ (พังงา)
27. นางสาวสุพัชรี ธรรมเพชร (พัทลุง)
28. นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ (พัทลุง)
29. นายนริศ ขำนุรักษ์ (พัทลุง)
30. นายเรวัต อารีรอบ (ภูเก็ต)
31. นางอัญชลี วานิชเทพบุตร (ภูเก็ต)
32. นายประเสริฐ พงษ์สุวรรณศิริ (ยะลา)
33. นายอับดุลการิม เด็งระกีนา (ยะลา)
34. นายณรงค์ ดูดิง (ยะลา)
35. นายวิรัช ร่มเย็น (ระนอง)
36. นายเจือ ราชสีห์ (สงขลา)
37. นายภิรพล ลาภาโรจน์กิจ (สงขลา)
38. นายวิรัตน์ กัลยาศิริ (สงขลา)
39.นายชัยวุฒิ ผ่องแผ้ว (สงขลา)
40. นายประพร เอกอุรุ (สงขลา)
41. นายถาวร เสนเนียม (ลาออก) (สงขลา)
42. นายศิริโชค โสภา (สงขลา)
43.พล.ต.ต.สุรินทร์ ปาลาเร่
44. นายฮอชาลี ม่าเหร็ม (สตูล)
45. นายธานี เทือกสุบรรณ (สุราษฎร์ธานี)
46. นายสุเทพ เทือกสุบรรณ (ลาออก) (สุราษฎร์ธานี)
47. นางโสภา กาญจนะ (สุราษฎร์ธานี)
48. นายเชน เทือกสุบรรณ (สุราษฎร์ธานี)
49. นายสินิตย์ เลิศไกร (สุราษฎร์ธานี)
50. นายธีรภัทร พริ้งศุลกะ (สุราษฎร์ธานี)